Đóng BHXH tại Cty Cổ phần, tính lương hưu thế nào?

(Lao Động) - Lương hưu sẽ phụ thuộc vào việc NLĐ đã đóng bảo hiểm xã hội thuộc khu vực lương do người sử dụng lao động quyết định hay chế độ tiền lương do Nhà nướ  quy định.

Đóng BHXH tại Cty Cổ phần, tính lương hưu thế nào?

Ảnh minh họa - Nguồn: IE

Bạn L.H - Email: lehieu1971.hl@xxx hỏi: Tôi làm việc tại một Công ty Cổ phần có 20% vốn nhà nước. Tôi tham gia bảo hiểm xã hội từ năm 1994. Nếu năm 2017 tôi nghỉ hưu thì cách tính lương hưu như thế nào?

Luật sư Lại Xuân Cường - Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội trả lời: Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn trường hợp của bạn như sau: 

Theo quy định tại Điều 62 Bộ luật lao động thì mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu theo bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu.

Nếu người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội chung của các thời gian. Bạn có thể tham khảo các quy định trên để biết các tính cụ thể về lương hưu của mình. 

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 - đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.